Con ngoài giá thú có được lấy họ cha không?

11:15 - 26/02/2020

Đời sống kinh tế - xã hội phát triển thì thực tiễn cuộc sống lại xảy ra nhiều biến động mà bắt buộc có sự can thiệp và áp dụng phát luật. Chẳng hạn, trường hợp một người phụ nữ độc thân sinh con ngoài giá thú với một người đàn ông đã có gia đình và người đàn ông ấy đang trong một mối quan hệ hôn nhân hợp pháp thi đây rõ ràng là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, việc làm giấy khai sinh cho người con được sinh ra thì đó là nghĩa vụ và quyền của cha – mẹ. Vậy con ngoài giá thú có được lấy họ cha không? Để giải đáp vấn đề này, Chúng tôi – Đội ngũ chuyên viên tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900.6512 của Công ty Tư vấn Luật DFC xin gửi đến bạn bài viết sau đây:

Căn cứ pháp lý

  • Nghị định số 123/2015/NĐ – CP Hướng dẫn chi tiết Luật Hộ tịch 2014 của Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

  • Thông tư 15/2015/TT – BTP Hướng dẫn chi tiết Luật Hộ tịch 2014 và Nghị định số 123/2015/NĐ – CP của Bộ trường Bộ Tư pháp.

Nội dung tư vấn

1. Quyền được mang họ cha là quyền được pháp luật quy định

Con ngoài giá thú có được mang họ cha hay không là một quy định tương đối mới của pháp luật. Tuy rằng là một quy định mới nhưng quy định này được quy định và giải thích rất chi tiết ở Luật Hộ tịch năm 2014, Nghị định 123/2014/NĐ – CP hướng dẫn chi tiết Luật Hộ tịch và cụ thể nhất là trong Thông tư 15/2015/TT – BTP.

Cụ thể, Điều 12 của Thông tư 15/2015/TT – BTP quy định, khi người có quyền yêu cầu làm giấy khai sinh mà có người khác yêu cầu và cơ quan nhà nước xác nhận việc quan hệ cha – con cho con ngoài giá thú được thực hiện thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết hợp làm giấy khai sinh cho con, trong đó ghi tên của người cha vừa được công nhận ấy.

2. Thủ tục, hồ sơ yêu cầu mang họ của cha cho con sau khi hoàn tất thủ tục nhận cha cho con

Để thực hiện việc kết hợp nhận cha cho con ngoài giá thú kết hợp với việc mang họ của cha được ghi nhận trong Giấy khai sinh thì những giấy tờ cần chứng minh mối quan hệ này trong hồ sơ bao gồm:

  • Trước hết là tờ khai đăng ký xin khai sinh cùng với tờ khai đăng ký nhận cha - con theo mẫu quy định do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cung cấp;
  • Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ khác có hiệu lực pháp lý tương đương với giấy chứng sinh theo quy định của Luật Hộ tịch năm 2014 và các văn bản pháp luật hướng dẫn thi hành có liên quan;
  • Có căn cứ khẳng định qua những bằng chứng thể hiện quan hệ cha - con theo quy định ở Điều 11 của Thông tư 15/2015/TT –BTP.

Ngoài ra, các giấy tờ khác, trình tự giải quyết được thực hiện theo quy định của pháp luật.

Lưu ý: Dựa vào thẩm quyền giải quyết thì cũng cần cung cấp những giấy tờ pháp lý sau:

  • Thẩm quyền thuộc về Ủy ban Nhân dân cấp xã thì các giấy tờ pháp lý được bổ sung thêm tại Khoản 1 và 2, Điều 16 và Điều 25 của Luật Hộ tịch năm 2014; 
  • Thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện thì các giấy tờ pháp lý được bổ sung thêm tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 36 và Điều 44 của Luật Hộ tịch năm 2014.

Hy vọng bài viết trên hữu ích với bạn! Trân trọng.

 
Điều kiện và thủ tục cho con nuôi tại bệnh viện
Ly thân có được quen người khác không?
Điều Kiện và thủ tục nhận con nuôi bị bỏ rơi năm 2020
sống ly thân trong cùng nhà có được không?
Điều kiện và thủ tục nhận con nuôi của người nước ngoài

THÔNG TIN TÁC GIẢ

Luật sư Lê Minh Công

Luật Sư: Lê Minh Công

Luật Sư Lê Minh Công - Thành viên Đoàn Luật sư Tp.Hà Nội. Giám đốc Công ty Luật DFC. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về tranh chấp đất đai, Hôn nhân gia đình, Hình sự, Dân sự, Hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 15 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Theo dõi thêm Luật sư Lê Minh Công:

Facebook Linkedin Pinterest Twitter Youtube Instagram